Trợ giúp - Tìm kiếm - Thành viên - Lịch ghi nhớ
Phiên bản đầy đủ: cách thức chấm công
CĐ NHÂN SỰ > CHIEF PEOPLE OFFICER CLUB FORUM > LAW & LEGAL ISSUES
floboss
Chào Đại gia đình giám đốc NHÂN SỰ:
Tôi đang có 1 vướng mắc trong công tác chấm công:
Xin hỏi gia đình có công văn, văn bản nào quy định về:
cách tính ngày công chế độ
ngày công làm vào T7, CN có nghỉ bù
Ngày công làm vào ngày lễ
ở công ty tôi hiện nay thỉnh thoảng phải ngưng việc vào các ngày trong tuần nhưng lại làm việc vào thứ 7, CN. Nếu được nghỉ vào những ngày bình thường mà phải đi làm vào ngày T7, CN thì những ngày làm việc đó được tính lương như thế nào.
chân thành cảm ơn
lethibephuong
QUOTE(floboss @ May 15 2009, 03:16 PM) *
Chào Đại gia đình giám đốc NHÂN SỰ:
Tôi đang có 1 vướng mắc trong công tác chấm công:
Xin hỏi gia đình có công văn, văn bản nào quy định về:
cách tính ngày công chế độ
ngày công làm vào T7, CN có nghỉ bù
Ngày công làm vào ngày lễ
ở công ty tôi hiện nay thỉnh thoảng phải ngưng việc vào các ngày trong tuần nhưng lại làm việc vào thứ 7, CN. Nếu được nghỉ vào những ngày bình thường mà phải đi làm vào ngày T7, CN thì những ngày làm việc đó được tính lương như thế nào.
chân thành cảm ơn

Hi anh, anh tham khảo bên em nhé:
- 1 công làm việc là 8 giờ đồng hồ có 30 phút nghỉ giữa công
- Làm việc văn phòng thì có thêm 1 giờ nghỉ trưa do đó văn phòng làm việc từ 8 giờ đến 17 giờ
- Làm việc vào ngày lể thì được hưởng 300% lương hoặc nghỉ bù 3 ngày
- Làm việc và ngày nghỉ trong tuần thì được trả 200% lương hoặc nghỉ bù 2 ngày
- Trường hợp của anh thì anh tính ngày nghỉ trong ngày bình thường đó cho nhân viên nghỉ phép hoặc nghỉ ngày bù họ có, cong họ đi làm thứ 7, CN thì trả họ 200% lương hoặc cho họ hưởng 2 ngày bù
floboss
[quote name='lethibephuong' date='May 16 2009, 08:09 PM' post='15455']
ok xin chan thanh cam on ban, hi vong chung ta se giu lien lac.
So Dien thoai cua toi: 0982.031.089
mot lan nua xin chan thanh cam on ban

DOLIEU
Trong Bộ luật lao động và các văn bản hướng dẫn đã có quy định chi tiết về việc tính lương chế độ, lương làm thêm giờ và lương làm thêm nghỉ bù rồi mà. Bạn chịu khó tìm hiểu nhé.
- Ngày công chế độ (ngày nghỉ lễ, Tết, nghỉ phép, nghỉ việc riêng có hưởng lương...) người lao động được hưởng nguyên lương. (chương Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi - Bộ Luật lao động).
- Lương làm thêm giờ, làm ban đêm, làm thêm nghỉ bù được quy định chi tiết tại Điều 10 - Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002 và thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/5/2003.

Đây là phiên bản "lo-fi" của nội dung trang chính. Để xem phiên bản đầy đủ với nhiều thông tin hơn , xin hãy nháy vào đây.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.