Trợ giúp - Tìm kiếm - Thành viên - Lịch ghi nhớ
Phiên bản đầy đủ: Phạt vi phạm thời gian báo trước
CĐ NHÂN SỰ > WELCOME TO HUMAN RESOURCE FORUM > FEEDBACK. ASK & ANSWER
pikachu.scs
Chào các anh/chị/em!

Chúc mọi người năm mới sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt!!!

Mình có 1 thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ.

Thắc mắc: khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và vi phạm thời hạn báo trước sẽ bị phạt 1/2 tháng lương + bồi thường lương những ngày không báo trước (Luật LĐ điều 41).
Người lao động bên mình có nói là có quy định tổng tiền phạt vi phạm hợp đồng, bồi thường không được quá 1 tháng lương của họ nên Công ty không được cộng như trên để phạt.
Mình có tìm căn cứ, quy định nhưng không tìm thấy.

Có anh/chị/em nào có thông tin chia sẻ giúp mình nhé.

Chân thành cảm ơn.

Hong_09
QUOTE(Chú Thích)(pikachu.scs @ Jan 30 2012, 11:18 AM) *
Chào các anh/chị/em!

Chúc mọi người năm mới sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt!!!

Mình có 1 thắc mắc mong cả nhà giúp đỡ.

Thắc mắc: khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và vi phạm thời hạn báo trước sẽ bị phạt 1/2 tháng lương + bồi thường lương những ngày không báo trước (Luật LĐ điều 41).
Người lao động bên mình có nói là có quy định tổng tiền phạt vi phạm hợp đồng, bồi thường không được quá 1 tháng lương của họ nên Công ty không được cộng như trên để phạt.
Mình có tìm căn cứ, quy định nhưng không tìm thấy.

Có anh/chị/em nào có thông tin chia sẻ giúp mình nhé.

Chân thành cảm ơn.

Mình không thấy có điều khoản nào qui định là không được phạt quá 1 tháng lương. Cứ theo luật mà chiếu thì phạt vi phạm thời gian báo trước và đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong nhiều trường hợp là ở mức >1 tháng lương (nếu vi phạm toàn bộ thời gian báo trước theo luật định):
- nếu NLĐ ký HĐLĐ xác định thời hạn => Mức phạt dĩ nhiên maximum là 1.5 tháng lương (vi phạm báo trước 30 ngày + phạt 1/2 tháng lương)
-nếu HĐLĐ kg xác định thời hạn thì mức phạt maximum là 2 tháng (45 ngày + phạt 1/2 tháng lương).

Tuy nhiên, muốn vận dụng cho chính xác để phạt thì cần chặt chẽ về các bằng chứng chứng minh là NLĐ đã tự ý chấm dứt HĐLĐ mà không báo trước- cái này phải xem trên tình huống cụ thể.
pikachu.scs
Mình cũng hiểu như vậy.
Cảm ơn bạn nhiều!!!
Đây là phiên bản "lo-fi" của nội dung trang chính. Để xem phiên bản đầy đủ với nhiều thông tin hơn , xin hãy nháy vào đây.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.