Trợ giúp - Tìm kiếm - Thành viên - Lịch ghi nhớ
Phiên bản đầy đủ: NGƯỜI LAO ĐỘNG KHÔNG CHỊU KÝ HĐLĐ
CĐ NHÂN SỰ > HUMAN RESOURCE FORUM > EMPLOYEE FORUM > TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG
binhdinh_77@yahoo.com
Công ty em có mấy bác (công nhân; lái xe) không chịu ký hợp đồng. Em có giải thích khi ký HĐLĐ thì người lao động được hưởng những quyền lợi gì. Nhưng các bác í lấy lí do là lương không có bao nhiêu mà mỗi tháng phải trừ mất trăm mấy tiền đóng BHXH (hai triệu mấy / tháng), quan trọng hơn nữa là khi các bác ấy muốn nghỉ là nghỉ không phải chờ đợi đến 30 ngày báo trước. Em chỉ còn biết cách là làm biên bản thỏa thuận cho các bác í ký tập thể vào, lý do là không chịu ký hợp đồng lao động. Bác nào có ý kiến khác hay hơn xin chỉ giáo.
ngduyhung
QUOTE(Chú Thích)(binhdinh_77@yahoo.com @ May 22 2011, 01:28 PM) *
Công ty em có mấy bác (công nhân; lái xe) không chịu ký hợp đồng. Em có giải thích khi ký HĐLĐ thì người lao động được hưởng những quyền lợi gì. Nhưng các bác í lấy lí do là lương không có bao nhiêu mà mỗi tháng phải trừ mất trăm mấy tiền đóng BHXH (hai triệu mấy / tháng), quan trọng hơn nữa là khi các bác ấy muốn nghỉ là nghỉ không phải chờ đợi đến 30 ngày báo trước. Em chỉ còn biết cách là làm biên bản thỏa thuận cho các bác í ký tập thể vào, lý do là không chịu ký hợp đồng lao động. Bác nào có ý kiến khác hay hơn xin chỉ giáo.

Nhũng trường hợp quá 30 ngày mà không ký hợp đồng thì hợp đồng sẽ chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn. Mọi quy định cú như trong hợp đồng mà thực hiện.
ok
binhdinh_77@yahoo.com
QUOTE(Chú Thích)(ngduyhung @ May 22 2011, 02:25 PM) *
Nhũng trường hợp quá 30 ngày mà không ký hợp đồng thì hợp đồng sẽ chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn. Mọi quy định cú như trong hợp đồng mà thực hiện.
ok

Vấn đề ở đây là họ không chịu tham gia bảo hiểm xã hội. E thuyết phục họ nhiều lần nhưng họ vẫn không chịu tham gia.
dinhvtd
QUOTE(Chú Thích)(binhdinh_77@yahoo.com @ May 22 2011, 12:28 PM) *

Chào Bạn !
Theo luật BHXH, đóng BH là bắt buộc với NLĐ. Trường hợp này, NLĐ ko chịu đong BH, vậy là đã phạm luật.
Bạn là sếp và là người quyết định?
Nếu ko phải, bạn trình sếp để 1 - tuyển người khác hoặc 2- cty gánh thêm cho họ phần BH đó nhưng họ phải ký HDLD.
việc là bản thỏa thuận như bạn đã nói cũng được nhưng ko phù hợp luật pháp.
Thân !
HRLawyer
Đây là luật và mọi người phải tuân thủ. Nếu không tuân thủ sẽ dẫn đến việc công ty phải gánh chịu hậu quả như mang tiếng xấu không ký HĐLĐ, bị xử phạt vì không ký HĐ...

Do đó, nhân sự phải kiên quyết với trường hợp này, một là ký; hai là nghỉ việc. Không thể chấp nhận được đâu bạn.
binhdinh_77@yahoo.com
QUOTE(Chú Thích)(HRLawyer @ May 24 2011, 03:38 AM) *
Đây là luật và mọi người phải tuân thủ. Nếu không tuân thủ sẽ dẫn đến việc công ty phải gánh chịu hậu quả như mang tiếng xấu không ký HĐLĐ, bị xử phạt vì không ký HĐ...

Do đó, nhân sự phải kiên quyết với trường hợp này, một là ký; hai là nghỉ việc. Không thể chấp nhận được đâu bạn.

Trong trường hợp này, em có thể ký hợp động lao động thời vụ cho họ không. Họ nói là họ chỉ làm đến tết thôi không làm nữa. Các pác cũng biết rồi đó, lao động phổ thông rất khó tìm người, với mức lương khoản hai triệu mấy thì không phải là cao nên cũng khó. Nếu cho họ nghỉ việc thì không có ai làm, mà thuyết phục sếp đóng BH cho họ thì sếp không chịu. Vậy theo các pác em phải làm gì?
huyenhuyen
Theo mình thì:
Tạm thời bạn ký hợp đồng thời vụ với họ và nói với họ nếu không vào chính thức thì khi có người mình sẽ thay thế!
Bên cạnh đó thì dần dần vừa phải động viên họ ký hợp đồng vào chính thức vừa tìm người dần.
Và kéo dài thời gian để sang năm mới tăng lương( Mỗi năm hầu hết các công ty phải tăng lương tối thiểu ít nhất 1 lần cho nhân viên, mà chắc nhân viên của bạn cũng gần ở mức lương tối thiểu rồi) thì kéo họ vào chính thức.
hungbithu
Theo mình thì vận động bạn ạ. Giải thich cho họ biết các ích lợi của việc đóng bảo hiểm và cho họ thấy các chế độ mà công ty dành cho các nhân viên chính thức như là chấm tăng ca theo quy định PL, thưởng ....
Nếu một thời gian mà vẫn không nghe nữa thì chỉ còn cách là Bạn phải kiếm người thay thế và sa thải anh ta.
ly mai
QUOTE(Chú Thích)(binhdinh_77@yahoo.com @ May 22 2011, 12:28 PM) *

Cty mình cũng từng gặp trường hợp như cty bạn. NVBH không chịu ký HĐLĐ vì ngại khoản đóng BH, mình đã xuống từng chi nhánh để họp, phổ biến với mọi người về quyền lợi khi tham gia BHXH và nói rõ cty đã chịu CP bảo hiểm cho mọi người là bao nhiêu để mọi người được hưởng quyền lợi đó! Có NV ko chịu tham gia BH, đến giờ có bệnh cần phẫu thuật thì gọi cho mình năn nỉ tham gia BH, mình đành pó tay thôi!
Trường hợp bạn đã phổ biến rồi mà họ nhất quyết ko chịu ký HĐLĐ, mà số người không chịu ký HĐLĐ ít thì không ký cũng được, nhưng không để tên những người này vao bảng lương thôi bạn ạ!
nguyenthithanhgai
Theo ý kiến của mình, trước hết sẽ thuyết phục người lao động tham gia BH nhưng bằng mọi cách người LĐ không muốn đóng BHXH, bạn có thể yêu cầu người lao động viết đơn đề nghị hoặc 01 bản cam kết tự nguyện không tham gia BHXH vì các lý do cá nhân.
chuhuong
Gửi các bạn
Về vấn đề này mình có ý kiến như sau:
1. Bạn binhdinh_77 nên ký hđ thời vụ giao khoán việc cho họ. Như vậy, khi có xảy ra TNLĐ, TN giao thông thì công ty sẽ không phải chịu trách nhiệm với họ vì đã giao kết hợp đồng thời vụ khoán theo công việc.
Riêng về khoản này, nếu bạn giải thích rõ ràng với họ để họ thấy rõ lợi ích của việc tham gia BHXH và BHYT cũng khiến họ phải cân nhắc.
Bạn nên làm sớm việc này để tránh trường hợp khi xảy ra sự vụ bạn phải là người trực tiếp giải quyết chứ không phải họ hoặc sếp của bạn đâu. Khi đó họ là người chịu thiệt thòi nhất mà công ty cũng phải gánh phần chi phí hỗ trợ vì không được thanh toán BHXH và BHYT do không tham gia.
2. Không thể yêu cầu người lao động viết đơn đề nghị hoặc viết cam kết tự nguyện không tham gia BHXH như bạn nguyenthithanhgai đưa ra được. Lý do: NLĐ Làm như vậy là vi phạm luật. Công ty biết NLĐ vi phạm luật mà vẫn dung túng cho họ làm cũng sẽ là vi phạm luật trừ khi các công nhân, lái xe đó đã đóng BHXH, BHYT tại nơi khác. Khi đó, họ được phép làm cam kết không tham gia BHXH, BHYT vì đã đóng tại nơi khác rồi.
3. Khó có thể làm theo cách của bạn ly mai được: Nếu là công nhân thì có thể đẩy lương sang cho các công nhân khác gánh đỡ tiền lương tháng và không đề tên người đó vào bảng lương. Tuy nhiên, với lái xe thì không thể. Lý do: Lái xe chở hàng sẽ có tên trên các phiếu giao nhận, phiếu kho, thanh toán xăng xe, thanh toán các khoản chi phí khác như đi công tác, phí cầu đường, bến bãi..... Phải có tên trên bảng lương mới được phép làm thanh toán các khoản chi phí đó. Trừ khi kế toán bên bạn được phép xử lý chứng từ cho phù hợp. Việc này thì kế toán có thể làm được nhưng sẽ mất thời gian và nhất là phải giải trình rõ ràng với sếp của bạn.
Do vậy, bạn vẫn phải làm hợp đồng khoán việc thì sẽ hợp lý hơn. Nhưng khi làm hợp đồng khoán việc thì bạn lưu ý phần thuế TNCN của họ nhé. Nếu làm không ổn thì chính họ sẽ lại phải nộp thuế TNCN chứ không được khấu trừ như trong bảng lương.

Xin chào các bạn.
Đây là phiên bản "lo-fi" của nội dung trang chính. Để xem phiên bản đầy đủ với nhiều thông tin hơn , xin hãy nháy vào đây.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.