Trợ giúp - Tìm kiếm - Thành viên - Lịch ghi nhớ
Phiên bản đầy đủ: Không làm công việc ngoài HĐLĐ, công ty có quyền cho thôi việc?
CĐ NHÂN SỰ > HUMAN RESOURCE FORUM > EMPLOYEE FORUM > TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG
adminhrm
Tôi là một công nhân một công ty sản xuất đồ gỗ tại tỉnh Bình Dương. Công việc của tôi lúc phỏng vấn xin việc là thủ kho.

Do tính chất công việc nên trong quá trình làm việc tại công ty, tôi và một số công nhân khác phải thường xuyên sử dụng xe nâng hạ (chúng tôi đã tự học lái xe nâng và lái rất tốt dù chưa được cấp chứng chỉ lái xe). Sau đó ban Giám đốc công ty thuê nhà trường về đào tạo kỹ thuật vận hành xe nâng hạ để cấp chứng chỉ cho chúng tôi.

Công ty cũng soạn một bản cam kết với nội dung như sau: những ai được đào tạo học lái xe nâng thì phải phục vụ cho công ty ít nhất 1 năm kể từ ngày kết thúc đào tạo là (25-3-2010). Trong thời gian này không ai được nghỉ việc với bất cứ lí do gì, nếu nghỉ việc phải bồi thường phí đào tạo là 2 triệu đồng/người. Tất cả chúng tôi đều đồng ý ký vào bản cam kết đó.

Gần đây, chúng tôi có yêu cầu công ty trả thêm tiền phụ cấp lai xe nâng (vì công việc chính của chúng tôi không phải là lái xe nâng), nhưng công ty không đáp ứng, chỉ phụ cấp thêm 50.000/người/tháng. Chúng tôi không chấp nhận mức phụ cấp đó. Xin hỏi nếu chúng tôi vẫn tiếp tục làm việc tai công ty nhưng không lái xe nâng nữa thì có vi phạm cam kết đào tạo hay không? Và công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với chúng tôi hay không?

(Vo Huu Hai)
adminhrm
- Điều 26 Bộ luật lao động (BLLĐ) quy đinh: “Hợp đồng lao động (HĐLĐ) là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động”.

Khoản 1 Điều 29 BLLĐ cũng quy định: “HĐLĐ phải có những nội dung chủ yếu sau đây: công việc phải làm, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, tiền lương, địa điểm làm việc, thời hạn hợp đồng, điều kiện về an toàn lao động, vệ sinh lao động và bảo hiểm xã hội đối với người lao động”.

Trường hợp của bạn, trong HĐLĐ được ký kết giữa bạn với công ty quy định bạn phải làm công việc gì thì bạn làm công việc đó. Nếu HĐLĐ quy định bạn làm thủ kho thì bạn không có nghĩa vụ phải lái xe nâng, do đó khi bạn tiếp tục làm việc tại công ty nhưng không thực hiện công việc lái xe nâng nữa thì bạn không vi phạm nội dung HĐLĐ cũng như không vi phạm pháp luật lao động.

Theo khoản 1 Điều 38 BLLĐ, người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong những trường hợp sau đây:

a ) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

b ) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

c ) Người lao động làm theo HĐLĐ không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo HĐLĐ xác định thời hạn ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo HĐLĐ dưới một năm ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn HĐLĐ, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khỏe của người lao động bình phục thì được xem xét để giao kết tiếp HĐLĐ;

d ) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

đ ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

Theo quy định pháp luật nêu trên, công ty chỉ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn trong những trường hợp như quy định tại khoản 1 điều 38 BLLĐ. Do đó nếu công ty viện lý do bạn không làm công việc lái xe nâng để đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn, công ty đã làm trái quy định pháp luật lao động.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP
(Văn phòng luật sư Gia Thành)
dinhvtd
QUOTE(Chú Thích)(adminhrm @ Jun 3 2010, 11:40 AM) *
Tôi là một công nhân một công ty sản xuất đồ gỗ tại tỉnh Bình Dương. Công việc của tôi lúc phỏng vấn xin việc là thủ kho.

Do tính chất công việc nên trong quá trình làm việc tại công ty, tôi và một số công nhân khác phải thường xuyên sử dụng xe nâng hạ (chúng tôi đã tự học lái xe nâng và lái rất tốt dù chưa được cấp chứng chỉ lái xe). Sau đó ban Giám đốc công ty thuê nhà trường về đào tạo kỹ thuật vận hành xe nâng hạ để cấp chứng chỉ cho chúng tôi.

Công ty cũng soạn một bản cam kết với nội dung như sau: những ai được đào tạo học lái xe nâng thì phải phục vụ cho công ty ít nhất 1 năm kể từ ngày kết thúc đào tạo là (25-3-2010). Trong thời gian này không ai được nghỉ việc với bất cứ lí do gì, nếu nghỉ việc phải bồi thường phí đào tạo là 2 triệu đồng/người. Tất cả chúng tôi đều đồng ý ký vào bản cam kết đó.

Gần đây, chúng tôi có yêu cầu công ty trả thêm tiền phụ cấp lai xe nâng (vì công việc chính của chúng tôi không phải là lái xe nâng), nhưng công ty không đáp ứng, chỉ phụ cấp thêm 50.000/người/tháng. Chúng tôi không chấp nhận mức phụ cấp đó. Xin hỏi nếu chúng tôi vẫn tiếp tục làm việc tai công ty nhưng không lái xe nâng nữa thì có vi phạm cam kết đào tạo hay không? Và công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với chúng tôi hay không?

(Vo Huu Hai)

Chào bạn !
Bạn chưa nói rõ ràng về bản cam kết trên nên theo mình bạn phải cân nhắc kỹ trước khi từ chối công việc lái xe nâng.
Thân !
Đây là phiên bản "lo-fi" của nội dung trang chính. Để xem phiên bản đầy đủ với nhiều thông tin hơn , xin hãy nháy vào đây.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.