Trợ giúp - Tìm kiếm - Thành viên - Lịch ghi nhớ
Phiên bản đầy đủ: Cách tính lương nghỉ phép hàng năm cho người lao động
CĐ NHÂN SỰ > CHIEF PEOPLE OFFICER CLUB FORUM > COMPENSATION, BENEFIT
thanhmai181818
Cho mình hỏi về cách tính lương nghỉ phép hàng năm của nhân viên.
Giả sử mức lương cơ bản của 1 nhân viên là 1.500.000 đồng,tổng phục cấp là 1.500.000 đồng. Trong phụ cấp gồm:
+ Phụ cấp điện thoại 200.000 đồng
+ Trợ cấp tiền ăn giữa ca: 500.000 đồng
+ Phụ cấp chức vụ: 500.000 đồng
+ Phụ cấp xăng xe (khoán): 300.000 đồng

Vậy khi tính tiền lương nghỉ phép cho nhân viên này thì tính như thế nào? Trên mức lương cơ bản (1.500.000 đồng) hay tổng thu nhập (3.000.000 đồng)
Xin cho văn bản nào quy định, hướng dẫn cách tính lương nghỉ phép? Phụ cấp nào khi tính lương nghỉ phép không được tính? Ngoài những phụ cấp theo HDLD, người lao động còn được hưởng gì khi tính lương nghỉ phép.

Xin cám ơn
velvetyrose

Chào bạn, mình xin đưa ra ý kiến cho trường hợp bạn nêu ra như sau:

Theo quy định cụ thể trong Điều 14 khoản 1 nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002 về cách tính lương nghỉ phép hàng năm như sau:
" Tiền lương trả cho người lao động nghỉ hàng năm, nghỉ ngày lễ, nghỉ về việc riêng có hưởng lương được tính theo lương thời gian, bằng tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp, cơ quan lựa chọn nhưng tối đa không quá 26 ngày, nhân với số ngày được nghỉ theo quy định."

Vậy các khoản phụ cấp đc tinh trong lương nghỉ phép là phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ.

Vậy nếu trong thường hợp bạn đưa ra, thì TL nghỉ phép năm sẽ được tính dựa trên mức lương 2000.000d (lương cơ bản 1.500.000+Phụ cấp chức vụ 500.000d)

Còn phụ cấp khác sẽ không đc tính vào lương nghỉ phép
thanhmai181818
Xin cám ơn bạn chia sẻ thông tin cho trường hợp trên.
Và tiền tàu xe mình có trả thêm cho trường hợp trên không?
Thêm 1 trường hợp, có 1 chị đã 3 năm không đi phép hàng năm. Vậy khi nghỉ việc, DN có thanh toán tiền phép năm cho đối tượng này không.
Xin văn bản hướng dẫn cho trường hợp này.

Thanks
velvetyrose
Tiền tàu xe đc tính thêm cho NLD khi nghỉ phép năm nhưng ko tính vào lương bạn à. cụ thể đc quy định theo khoản 1 điều 77 của bộ luật lao động
Còn trường hợp của bạn hỏi thêm.
Chị này làm việc trong công ty đc 3 năm, do mình ko biết tính chất CV của chị đó, nên số ngày nghỉ phép năm sẽ theo điều 74 của Bộ luật lao động.
Trường hợp của bạn đưa ra chưa nêu rõ là nld không nghỉ phép năm là do:
TH1: Công ty bố trí nghỉ phép năm cho chị đó nhưng chị đó ko nghỉ.
TH2: Công ty ko bố trí cho nlđ nghỉ phép năm.
2 TH trên sẽ được giải quyết Theo công văn số 45/ATLĐ-CSQP ngày 03.3.2005 của Cục An toàn lao động - Bộ Lao động Thương binh và Xã hội như sau:
a. Trường hợp người sử dụng lao động đã bố trí lịch nghỉ hàng năm nhưng người lao động có yêu cầu và tự nguyện đi làm vào những ngày này, thì người lao động chỉ phải trả nguyên lương cho những ngày làm việc đó.

b. Trường hợp người sử dụng lao động không bố trí lịch nghỉ hàng năm, hoặc đã có lịch nghỉ và đã thông báo cho người lao động biết nhưng huy động người lao động làm việc trong những ngày này và được người lao động đồng ý thì ngoài 100% tiền lương người lao động được trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương, người lao động phải trả thêm cho người lao động 200% tiền lương của những ngày đi làm nói trên.

Theo Khoản 3, Điều 76 - Bộ luật lao động quy định: “Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được hưởng lương những ngày chưa nghỉ”.

vantusaonho
Em không làm bên nhân sự, nhưng cũng xin đóng góp một tình huống về CÁCH TÍNH LƯƠNG NGÀY LỄ, TẾT

2011/4/14 Vinh phi Nguyen
Gởi Anh Chị nhân sự

có tình huống nhờ Anh Chị tư vấn

Ngày giỗ Tổ Hùng Vương là 12/4/2011.
Công ty cho nv đi làm ngày 12/4/2011, cho nghỉ bù vào ngày 15/4/2011. Vậy lương của NV tính như thế nào?

Ý kiến 1:
- Tính lương ngày 12/4/2011 là 200% x số giờ làm việc
- Ngày 15/4/201 nghỉ không hưởng lương
Lý do: Căn cứ theo thông tư 14/2003/TT-BLĐTBXH quy định về việc trả lương làm thêm giờ vào ngày Lễ là tính 200%, không quy định ngày nghỉ bù phải trả lương.

Ý kiến 2:
- Tính lương ngày 12/4/2011 là 200% x số giờ làm việc
- Ngày 15/4/201 nghỉ được hưởng lương 8h
Lý do: Căn cứ theo thông tư 14/2003/TT-BLĐTBXH quy định về việc trả lương làm thêm giờ vào ngày Lễ là tính 200%, ngày nghỉ bù là phải được hưởng lương theo tinh thần ngày LỄ.

Tuy nhiên khi làm việc, phải lấy căn cứ là các cơ sở pháp lý nên ý kiến 2 không chứng minh được tính vững mạnh của lý lẽ của mình. Vì vậy, Anh Chị hỗ trợ thêm kiến thức về các văn bản pháp lý nào vững chắc để Phi có thể thực hiện theo ý kiến 2 cho công ty của mình.

Cám ơn Anh Chị nhiều.

Best regards
Nguyen Vinh Phi

------
Ý kiến cá nhân dưới góc độ người lao động,em thấy công ty cũ của em ở KCX Tân Thuận Q7 tính như sau:
Ngày 12/4 tính 300% lương. (Đi làm vào các ngày nghỉ chung của công ty, các ngày lễ lớn, giáp tết hay trong tết đều tính công ba)
Ngày 15/4 không tính lương vì nghỉ bù của ngày 12/4.
Nếu là người lao động, cách tính lương 300% khích lệ tinh thần nhân viên đi làm nhiều lắm, cũng làm cho nhân viên thêm gắn bó với công ty. Một năm số ngày làm công ba là rất ít, Công ty cần làm hàng gấp nên mới phải cho làm ngày 12/4. Nếu tình hình kinh tế công ty không quá khó khăn thì đừng tiếc chi những ngày công 3 hay theo cách tính ở ý kiến 2.
luuvantamhr
Chính xác nhất là đi làm vào ngày Lễ được tính 300% nhưng nếu có bố trí nghỉ bù thì chỉ tính phần chênh lệch là 200% và tính lương cả ngày 15/4.
QUOTE(Chú Thích)(vantusaonho @ Apr 10 2011, 12:18 AM) *
Em không làm bên nhân sự, nhưng cũng xin đóng góp một tình huống về CÁCH TÍNH LƯƠNG NGÀY LỄ, TẾT

2011/4/14 Vinh phi Nguyen
Gởi Anh Chị nhân sự

có tình huống nhờ Anh Chị tư vấn

Ngày giỗ Tổ Hùng Vương là 12/4/2011.
Công ty cho nv đi làm ngày 12/4/2011, cho nghỉ bù vào ngày 15/4/2011. Vậy lương của NV tính như thế nào?

Ý kiến 1:
- Tính lương ngày 12/4/2011 là 200% x số giờ làm việc
- Ngày 15/4/201 nghỉ không hưởng lương
Lý do: Căn cứ theo thông tư 14/2003/TT-BLĐTBXH quy định về việc trả lương làm thêm giờ vào ngày Lễ là tính 200%, không quy định ngày nghỉ bù phải trả lương.

Ý kiến 2:
- Tính lương ngày 12/4/2011 là 200% x số giờ làm việc
- Ngày 15/4/201 nghỉ được hưởng lương 8h
Lý do: Căn cứ theo thông tư 14/2003/TT-BLĐTBXH quy định về việc trả lương làm thêm giờ vào ngày Lễ là tính 200%, ngày nghỉ bù là phải được hưởng lương theo tinh thần ngày LỄ.

Tuy nhiên khi làm việc, phải lấy căn cứ là các cơ sở pháp lý nên ý kiến 2 không chứng minh được tính vững mạnh của lý lẽ của mình. Vì vậy, Anh Chị hỗ trợ thêm kiến thức về các văn bản pháp lý nào vững chắc để Phi có thể thực hiện theo ý kiến 2 cho công ty của mình.

Cám ơn Anh Chị nhiều.

Best regards
Nguyen Vinh Phi

------
Ý kiến cá nhân dưới góc độ người lao động,em thấy công ty cũ của em ở KCX Tân Thuận Q7 tính như sau:
Ngày 12/4 tính 300% lương. (Đi làm vào các ngày nghỉ chung của công ty, các ngày lễ lớn, giáp tết hay trong tết đều tính công ba)
Ngày 15/4 không tính lương vì nghỉ bù của ngày 12/4.
Nếu là người lao động, cách tính lương 300% khích lệ tinh thần nhân viên đi làm nhiều lắm, cũng làm cho nhân viên thêm gắn bó với công ty. Một năm số ngày làm công ba là rất ít, Công ty cần làm hàng gấp nên mới phải cho làm ngày 12/4. Nếu tình hình kinh tế công ty không quá khó khăn thì đừng tiếc chi những ngày công 3 hay theo cách tính ở ý kiến 2.

vantusaonho
Em xem lại bộ luật lao động thấy có ghi :

Điều 61
1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
cool.gif Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.
Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.
2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày."
---------------------------
Điều 70
Thời giờ làm việc ban đêm tính từ 22 giờ đến 6 giờ hoặc từ 21 giờ đến 5 giờ, tuỳ theo vùng khí hậu do Chính phủ quy định
Nếu không nghỉ bù thì tính như sau :

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
cool.gif Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
Tổ chức nghỉ bù thì tính chênh lệch lương tăng ca cho các trường hợp như sau :

Tăng ca ngày bình thường (150%-100%=50%)
Tăng ca vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất (200% -100%=100%)
Tăng ca vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, (300%-100%=200%)

Ngoài ra lưu ý :

2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.
 Thời giờ làm việc ban đêm theo Điều 70 của Bộ Luật lao động được quy định như sau (NĐ195/CP 31/12/1994 của CP):
- Từ Thừa Thiên - Huế trở ra phía Bắc được tính từ 22 giờ đến 6 giờ.
- Từ Quảng Nam - Đà Nẵng trở vào phía Nam được tính từ 21 giờ đến 5 giờ.

Ví dụ : Làm tăng ca đêm (được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày)
+ Ngày thường : 150% x (nhân) 1.3 = 195% ==> Chênh lệch phải trả là :195%-100% = 95%
+ Ngày nghỉ hằng tuần : 200% x (nhân) 1.3 = 260%
==> Chênh lệch phải trả là :260%-100% = 160%
(giả sử cơ quan 1 tuần làm 5 ngày thì ngày nghỉ hằng tuần sẽ là : thứ 7 và chủ nhật)
+ Các ngày lễ/Tết (ngày nghỉ được hưởng lương) : 300% x (nhân) 1.3 = 390%
==> Chênh lệch phải trả là :390%-100% = 290%

Rắc rối quá nhỉ.

Nhân tiện đây, kính nhờ Quý Thầy/cô, anh chị sửa giúp bổ sung dùm em các công thức tính lương phụ trội cho file "bảng lương mẫu" của em theo các trường hợp này :

Tổ chức nghỉ bù thì tính chênh lệch lương tăng ca cho các trường hợp như sau :

Làm tăng ca đêm (được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày)

 Thời giờ làm việc ban đêm theo Điều 70 của Bộ Luật lao động được quy định như sau (NĐ195/CP 31/12/1994 của CP):
- Từ Thừa Thiên - Huế trở ra phía Bắc được tính từ 22 giờ đến 6 giờ.
- Từ Quảng Nam - Đà Nẵng trở vào phía Nam được tính từ 21 giờ đến 5 giờ.

Nguồn: http://www.giaiphapexcel.com
Đây là phiên bản "lo-fi" của nội dung trang chính. Để xem phiên bản đầy đủ với nhiều thông tin hơn , xin hãy nháy vào đây.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.